Tên đăng nhập: Mật khẩu: Đăng ký || Quên mật khẩu
tinhyeugiesu.net
Chào mừng bạn đăng nhập vào diễn đàn tinhyeugiesu
Diễn đàn mong được sự cộng tác của bạn để diễn đàn có thể phát triển hơn
Thanks
tinhyeugiesu.net
Chào mừng bạn đăng nhập vào diễn đàn tinhyeugiesu
Diễn đàn mong được sự cộng tác của bạn để diễn đàn có thể phát triển hơn
Thanks
Facebook của lớp ĐH Tin3aYoutube
tinhyeugiesu.net

tinhyeugiesu.net-Con xin sống và thực hành theo ý Chúa

Top posters
Admin
Topic tổng hợp về tâm sinh lý Vot110Topic tổng hợp về tâm sinh lý Vot210Topic tổng hợp về tâm sinh lý Vot310 
hian
Topic tổng hợp về tâm sinh lý Vot110Topic tổng hợp về tâm sinh lý Vot210Topic tổng hợp về tâm sinh lý Vot310 
myname
tuquynh
BQT

Latest topics

» Cài đặt Microsoft Security Essentials vượt WGA
by hian Tue Jun 25, 2013 5:03 am

» tài liệu học tập và ôn thi
by Admin Thu Apr 18, 2013 10:49 am

» Topic tổng hợp về tâm sinh lý
by Admin Tue Dec 04, 2012 10:49 am

» Bài chia sẻ tháng của ae- Vào năm học mới
by Admin Thu Nov 08, 2012 5:51 pm

» Phần mềm convert từ NTFS sang FAT32 và ngược lại
by Admin Wed Oct 03, 2012 6:32 pm

» Hỗ trợ Office 2003 đọc được office 2007
by Admin Wed Oct 03, 2012 2:21 pm

» Một bài viết với những kinh nghiệm học tập, làm việc hiệu quả
by hian Thu Aug 16, 2012 9:28 am

» hướng dẫn đổi host để vào facebook 13/8/2012
by hian Mon Aug 13, 2012 5:40 pm

» Một số bài viết hay về Ơn Gọi Tu Trì
by hian Mon Aug 13, 2012 10:19 am

» Link down phim
by hian Sun Aug 12, 2012 7:27 am

You are not connected. Please login or register

Go downThông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Tue Nov 06, 2012 1:45 am
Admin
Admin

Member

Dưới đây sẽ là một số đoạn trích cuả các bài viết được sưu tầm từ mạng internet!

Thế nào để trở thành một con người sâu sắc và trầm tính hơn?

Thế nào để trở thành một con người sâu sắc và trầm tính hơn?
Chào Miniskull, mình đọc topic của bạn mấy bữa rồi mà chờ hoài xem có tay anh hào nào xung phong bóc tem không rồi mình ké nhưng có lẽ mọi người đều bận nên chưa ai reply. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và tâm sự. Những nỗi lòng của bạn suốt nhiều năm nên dường như khó mà nói hết được trong một topic ngắn ngủi. Và mình nghĩ rằng những chia sẻ của chúng mình tại đây chỉ là chút tâm tình để chúng ta cùng đồng hành và nâng đỡ, khuyến khích động viên nhau trên con đường còn rất dài để trở nên trưởng thành và tốt đẹp như ước vọng của chúng ta!

- Tớ có thể biết lý do tại sao lớp bạn lại liên tục bắt nạt bạn không? Trong đoạn sau bạn cho rằng bạn thuộc TGT3, có phải vì thế các bạn khác tẩy chay bạn? Mình hỏi điều này bởi vì dường như không phải tự nhiên khi một người bị ăn hiếp, bị thờ ơ suốt một thời gian dài. Sự nhận định về thời gian đó, nguyên nhân, kết quả...sẽ giúp bạn nhận ra chính mình và giúp chữa lành những trầm cảm nếu có.

- Bạn đã có một thời gian điều trị tâm lý thường xuyên với bác sĩ tâm lý. Thật là một kinh nghiệm đáng giá! Vậy ông ấy có giúp bạn hiểu bạn không và hiểu đến đâu? Bạn đánh giá thế nào về thời gian trị liệu đó? Tại sao bạn cảm thấy không đỡ mấy, có phải vì điều trị sai hướng hoặc họ thực sự không nắm bắt được vấn đề của bạn?

- Bạn cho rằng mình thuộc TGT3. Tớ không biết bạn nhận ra điều đó từ lúc nào và tại sao. Nhưng tớ cảm nghiệm rằng để chấp nhận mình là như thế và để bộc lộ điều đó, thật sự là một khó khăn sừng sững, thậm chí không thể vượt qua với nhiều người. Nhưng qua cách bạn nói ra, mình nghĩ bạn đã thực sự đón nhận được điều đó, mặc dù chung quanh cuộc sống ấy, bạn chịu không ít áp lực, thờ ơ, tẩy chay, kì thị. Miniskull ơi, mình tin rằng dù là thuộc thế giới nào, dù là ai đi nữa, điều quan trọng đầu tiên là phải nên một con người đúng nghĩa trước đã. TGT3 thì sao, có phải vì thế mà ta khiếm khuyết tinh thần hay không được quyền hạnh phúc, không được quyền trở thành chính mình như mình là thế? Cho nên, mình chưa dám bàn đến các vấn đề luân lý hay luật pháp này kia, nhưng mình muốn nói đến nhân vị, bản ngã độc đáo và riêng biệt của bạn. Bạn cũng như bao nhiêu người khác, như mình, đang vất vả trên tiến trình thành nhân, trên con đường để trưởng thành tinh thần. Dù khác biệt, chúng ta vẫn có vô số điểm chung. Bạn đừng lo ngại quá, mà hãy can đảm lên. Khi đủ trưởng thành tinh thần, có trách nhiệm và hiểu biết chính mình, vấn đề bạn "đối xử" với bản thân và những quan niệm của xã hội, của chính mình, sẽ là sự chọn lựa tự do của bạn. Ai cũng phải trải qua những giai đoạn khó khăn khi đối diện với mình, đập vỡ bức tường thành ngăn cản mình bước ra khỏi mình, tập sống cái điều khó nhất nhưng căn bản nhất, là dấu hiệu của sự trưởng thành, theo các nhà tâm lý, đó là bớt quy chiếu vào mình, biết sống cho người khác. Vậy nên mình tin rằng chúng ta có thể và luôn luôn đồng hành, bạn à. Cứ mở lòng ra và bạn sẽ thấy rất đông người đang đi cạnh bạn đấy thôi.

- Làm thế nào để trở thành con người sâu sắc và trầm tính hơn? Làm thế nào để kiềm chế cảm xúc? Thật ra điều này tớ cũng đang trăn trở đây. Nhiều khi cảm xúc của mình nó ngồn ngộn, nó nhiều quá, nó chỉ muốn phá toang cái cơ thể bé nhỏ để bộc lộ ra ngoài. Người ta cũng khuyên rằng dồn nén cảm xúc chỉ đem lại bệnh tật. Vấn đề có lẽ không phải ta thủ tiêu cảm xúc để trở nên trầm lắng (tớ nghĩ hết cảm xúc thì là gì nhỉ, một tên máu lạnh chăng?). Mà là ta tìm ra một con đường để nó được giải tỏa. Điều chỉnh, hòa hợp chưa được, thôi thì ta thương lượng với nó, cho nó một hướng đi.
Tớ kể bạn nghe, tớ đi dạy học một đứa nhóc có tính tình rất hung bạo. Cô nhóc đó hay la hét, to tiếng và leo trèo, chạy nhảy quá xá cỡ, lại còn thích đánh nhau và uống nước "dzô" không thua gì một thằng...con trai. Làm sao mà mình có thể giúp em ấy trở nên hiền dịu được? Mình nói phụ huynh cho em ấy đi học một môn thể thao loại...nặng. Để tiêu hao năng lượng và để tự môn thể thao giúp em nhìn nhận. Kết quả là mẹ nó cho nó đi học võ (tớ thì nghĩ nhóc đó nên học đấu kiếm hay là đua xe moto thì hợp hơn nữa) Nó tiến bộ rất nhanh và trở thành nữ...tướng của cả lớp. Tuy nhiên nó bắt đầu dịu lại, chính "võ đạo" dạy cho nó biết dùng sức mạnh vào việc nghĩa hiệp, vân vân.

Bạn có thể chơi thể thao, có thể tham gia một công việc thiện nguyện, để cộng đồng giúp bạn điều chỉnh chính mình, và tự bên trong bạn, ý chí trưởng thành sẽ huấn luyện bạn.

- Nội tâm chúng ta giống như một cái giếng. Mà chúng ta chưa khám phá hết. Tự nội tâm ta đã rất sâu rồi, tùy vào ta khám phá thế nào thôi. Ta có thể gọi đó là tiềm thức, một tiềm thức khôn ngoan và dẫn đường cho ta. Nhưng nội tâm ấy cũng còn giống như khu vườn. Tự nó không thể nào trù phú và tốt tươi được nếu thiếu sự chăm sóc vun trồng. Nếu bạn muốn mình nên người sâu sắc, phải tự làm cho mình nên phong phú. Tiếp nhận những kho tàng bên ngoài mình một cách có lựa chọn, và sử dụng khả năng mình có để lưu chuyển, trao và nhận như một dòng sông, thì tự bên bờ sẽ bồi đắp phù sa màu mỡ.

Một chút cảm nghĩ, mình hi vọng bạn thấy vui hơn và tiếp tục chia sẻ với chúng mình. Cảm ơn bạn đã chịu khó đọc hết những dòng suy tư còn hạn hẹp và thiển cận này. Chúc bạn an bình!

http://tinhyeugiesu.tk

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Admin
Tue Dec 04, 2012 10:49 am
Admin
Admin

Member

http://tinhyeugiesu.tk

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Admin